Để được cấp giấy phép nhập khẩu rượu về Việt Nam cần những điều kiện gì và thủ tục thực hiện như thế nào? Có khó không?

giấy phép nhập khẩu rượu
Xin cấp giấy phép nhập khẩu rượu về Việt Nam cần những điều kiện gì?

Xin cấp giấy phép nhập khẩu rượu được thực hiện theo Nghị định 105/2017/NĐ-CP về kinh doanh rượu được ban hành ngày 14/09/2017, nghị định này áp dụng với mọi thương nhân nhập khẩu, phân phối sản phẩm rượu tại Việt Nam

Căn cứ pháp lý

  • Nghị định số 105/2017/NĐ – CP : về kinh doanh rượu.

Điều kiện cấp giấy phép nhập khẩu rượu

Khoản 1, Điều 30 Nghị định 105/2017/NĐ – CP : Quy định Đơn vị, doanh nghiệp có Giấy phép phân phối rượu được phép nhập khẩu rượu và phải chịu trách nhiệm về chất lượng cũng như an toàn thực phẩm của rượu nhập khẩu. Trường hợp nhập khẩu sản phẩm rượu bán thành phẩm, thì doanh nghiệp chỉ được bán cho những doanh nghiệp có Giấy phép sản xuất rượu công nghiệp. Và Doanh nghiệp có ‘Giấy phép sản xuất rượu công nghiệp’ được phép nhập khẩu hoặc được phép ủy thác nhập khẩu rượu bán thành phẩm để sản xuất rượu thành phẩm.

Rượu nhập khẩu phải đáp ứng những điều kiện sau:

  • Rượu nhập khẩu cần phải ghi nhãn hàng hóa và có dán tem rượu theo quy định.
  • Rượu nhập khẩu phải được cơ quan nhà nước thẩm quyền Việt Nam cấp Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm ( đối với sản rượu chưa có quy chuẩn kỹ thuật ) trước khi nhập khẩu.
  • Rượu nhập khẩu phải đáp ứng những quy định kiểm tra nhà nước về ATTP đối với thực phẩm nhập khẩu
  • Rượu chỉ được nhập khẩu vào thị trường Việt Nam qua các cửa khẩu quốc tế.

Ngoài ra theo quy định tại Nghị định 105 này thì các thương nhân nhập khẩu rượu khi làm thủ tục sẽ không phải xuất trình thêm “Giấy chỉ định hoặc ủy quyền là phân phối , nhà nhập khẩu của chính hãng sản xuất , kinh doanh hoặc hợp đồng đại lý của hãng sản xuất , kinh doanh mặt hàng đó” như so với Nghị định trước.

Thêm vào đó, theo Nghị định 105 có điều khoản mới quy định về việc nhập khẩu rượu để làm thủ tục cấp Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm . Theo đó doanh nghiệp, bao gồm cả doanh nghiệp chưa được cấp Giấy phép sản xuất rượu công nghiệp , Giấy phép phân phối rượu , được nhập khẩu rượu để thực hiện thủ tục cấp Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hay Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định ATTP với tổng dung tích không quá ba (03) lít trên một nhãn rượu. Rượu nhập khẩu trong trường hợp này sẽ không được bán trên thị trường

Như vậy, để có thể thực hiện nhập khẩu sản phẩm rượu thì bạn cần phải thực hiện thủ tục xin giấy phép kinh doanh rượu cụ thể: giấy phép phân phối rượu hoặc giấy phép sản xuất rượu công nghiệp (trường hợp muốn nhập khẩu rượu bán thành phẩm để sản xuất)

Hồ sơ thủ tục xin cấp giấy phép phân phối rượu

>>> Xem chi tiết hồ sơ xin giấy phép phân phối rượu tại đây

Thẩm quyền và thời gian thực hiện:

  • Giấy phép phân phối rượu được cấp bởi Bộ Công Thương
  • Thời gian thực hiện giấy phép phân phối rượu: từ 15 – 20 ngày làm việc, tính từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ.

Trên đây là nội dung tư vấn mà FOSI tư vấn về vấn đề liên quan đến xin cấp giấy phép nhập khẩu rượu. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào vui lòng liên hệ với chúng tôi qua hotline 0918 828 875 (Mr Mạnh) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân) để có thể giải đáp một cách nhanh chóng, chính xác và kịp thời.

>> Bạn có thể tham khảo thêm :

FOSI – Đơn vị dịch vụ làm giấy phép kinh doanh rượu các loại: giấy phép bán buôn, giấy phép bán lẻ rượu, giấy phép bán lẻ rượu, giấy phép sản xuất, giấy phép phân phối rượu, …. Chúng tôi có thể cho ra giấy phép nhanh, cam kết giải quyết được mọi hồ sơ khó. Khách hàng có thể hoàn toàn yên tâm và tin tưởng

Công Ty CP Dịch vụ Thực Phẩm Quốc Tế FOSI

  • Email: info@fosi.vn
  • Hotline: 0918 828 875 (Mr Mạnh)
  • Địa chỉ: 470 Lê Thị Riêng, P. Thới An, Q. 12, TP Hồ Chí Minh

>> Xem chi tiết về giấy phép ngành thực phẩm: https://nongsansay.vn/tin-thuc-pham/giay-phep-thuc-pham/

0/5 (0 Reviews)
0981.828.875